เข้าสู่ระบบ  
สมัครเรียน

ติดต่อสอบถาม
FACEBOOK

LINE
เลือกภาษา
เลือกรูปแบบภาษา:

Warning: preg_match(): Unknown modifier '2' in /home/regweb/admission/includes/counter.php on line 48
แผนกรับนักศึกษา ม.หัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ: กระดานข่าว

Admission Department of HCU :: ดูกระทู้ - โครงการกระจายโอกาส และโครงการทุนฯ ภาคตะวันออก
Admission Department of HCU หน้ากระดานข่าวหลัก
สมัครสมาชิกค้นหาคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว กลุ่มผู้ใช้งานเข้าระบบ
ตอบกระทู้ หน้า 1 จากทั้งหมด 2
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
โครงการกระจายโอกาส และโครงการทุนฯ ภาคตะวันออก
ผู้ส่ง ข้อความ
ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ตอบ ตอบ: 10/10/2005 9:45 am

จากที่น้อง cvc ถามมาเรื่องโครงการที่รับผ่านโรงเรียนในกระทู้หัวข้อ admission นะ
ถามก่อนว่าโรงเรียนน้องอยู่จังหวัดไหน ถ้าอยู่ในเขตภาคตะวันออก จะมี 2 โครงการ คือ โครงการทุนการศึกษา ให้ทุนการศึกษาตลอดหลักสูตร สาขาวิชาละ 1 ทุน กะอีกโครงการก้อ โครงการกระจายโอกาส แต่ถ้าอยุ่ภาคอื่น ก็จะมีแค่โครงการกระจายโอกาส
ทั้ง 2 โครงการนี้ เป็นเหมือนโควตา ของมหาวิทยาลัยรัฐ จะรับผู้สนใจที่จะเข้าเรียนใน ม.หัวเฉียวฯ สมัครเข้าเรียนโดยไม่เสียค่าสมัคร และจะต้องเข้าเรียน ภาคฤดูร้อน แล้วดูว่าผู้สมัครมีคุณสมบัติตามเกณฑ์ที่กำหนด ก็สมัครแล้วมีกำหนดการตามนี้นะ
Idea ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิ์สอบสัมภาษณ์ วันพฤหัสบดีที่ 5 มกราคม 2549
Idea ถ้ามีรายชื่อ ก็เข้าสัมภาษณ์วันเสาร์ที่ 21 มกราคม 2549
Idea ประกาศรายชื่อผู้ผ่านสัมภาษณ์ วันอังคารที่ 24 มกราคม 2549
Idea รายงานตัว และขึ้นทะเบียนเป็นนักศึกษา วันพุธที่ 1 กุมภาพันธ์ 2549
Idea ปฐมนิเทศ วันศุกร์ที่ 24 มีนาคม 2549
Idea เปิดเรียน ภาคฤดูร้อน วันจันทร์ที่ 27 มีนาคม 2549

คือโครงการนี้นะ จะกำหนดให้เข้าเรียน summer พร้อมกับพวกที่สมัครโดยตรงกับมหาวิทยาลัย รอบก่อนadmission ถ้าไม่มารายงานตัววันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2549 ก็ถือว่าสละสิทธิ์
Smile แล้วไม่ต้องกลัวเรื่องแผนการเรียน เพราะเข้าเรียนsummer หรือภาค 1 นศ.ใหม่ก้อต้องลงเรียนตามแผนการเรียนที่มหาวิทยาลัยกำหนดอยู่แล้ว
Very Happy อีกอย่างคือการเรียนในมหาวิทยาลัยนะจะกำหนดว่าต้องเรียนรายวิชาให้ครบตามหลักสูตร กำหนด แล้วการลงทะเบียนเรียนนะจะมีอาจารย์ที่ปรึกษาให้คำแนะนำการลงทะเบียน
ดังนั้นการเข้าเรียน summer ก็เรียนรายวิชาในหลักสูตรก่อนเพื่อนที่เข้าภาค 1 เท่านั้นเอง แล้วพอเข้าภาค 1 ก็เรียนวิชาต่อไปได้เลย Wink

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ตอบ ตอบ: 12/10/2005 3:08 pm

Laughing สวัสดีค่ะ...คุณ..1

โครงการทุนภาคตะวันออก จะให้ทุนเฉพาะนักเรียนที่มีผลการเรียนอยู่ในระดับ 1-5 ของโรงเรียน และต้องเรียนอยู่ในโรงเรียนที่ตั้งอยู่ในจังหวัดสมุทรปราการ ฉะเชิงเทรา ชลบุรี ระยอง จันทบุรี คราด ปราจีนบุรี และสระแก้วเท่านั้นนะค่ะ

ส่วนโครงการกระจายโอกาส รับสาขาวิชาละ 10 คน นะค่ะ

หากคุณ...1 สนใจสามารถติดต่อขอใบสมัครได้กับอาจารย์แนะแนวของโรงเรียนได้เลยค่ะ
Razz

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ตอบ ตอบ: 13/10/2005 1:27 pm

ส่งก่อน ส่งทีหลังก็มีสิทธิ์เท่ากันน่ะครับ ในการพิจารณาการคัดเลือกนั้นไม่จำเป็นว่า "ส่งก่อน มีสิทธิ์ก่อน" แต่ภายใน 23 ธันวาคม 48 เท่านั้นนะ

Exclamation แต่ถ้าน้องมาสมัครที่มหาวิทยาลัยโดยตรงน้องจะได้รับการพิจารณาก่อนครับผม Razz ถ้าน้องมีอะไรสงสัยก็สามารถโทรมาสอบถามได้ที่ แผนกรับนักศึกษา ต่อ 1186 ได้ตลอดน่ะครับผม

ตอบ ตอบ: 21/10/2005 9:09 pm

อยากทราบรายละเอียดโครงการ สามารถเข้าไปอ่านได้ที่ไหนคะ ตอนนี้ปิดเทอมเลยไปติดต่อกับโรงเรียนลำบาก ช่วยลง link ให้หน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

ตอบ ตอบ: 27/10/2005 1:40 pm

ดูได้ที่ข่าวประชาสัมพันธ์หน้าแรกคับ Wink

ตอบ ตอบ: 27/10/2005 11:09 pm

การสมัครในรอบ โครงการกระจายโอกาส สามารถไปสมัครเองที่มหาวิทยาลัยได้ไหมครับ (ไม่ผ่านอาจารย์แนะแนวโรงเรียน) ผมไม่ค่อยไว้ใจ อ.แนะแนว เท่าไหร่น่ะครับ Confused

ตอบ ตอบ: 31/10/2005 2:23 pm

โครงการกระจายโอกาส กับทุนการศึกษา เฉพาะผู้ที่กำลังศึกษา ม.6 หรือ ปวช หรือ ปวส. เท่านั้นคับ Wink

กำลังจะเอาโครงการให้ download กันนะคับ ลองอ่านดู แล้วถ้าสงสัยก็ถามมาอีกได้นะคับ
เตรียมเอกสารการสมัครให้ครบตามที่ระบุในโครงการ ก็ส่งใบสมัครมาทางไปรษณีย์ ภายในวันที่ 23 ธันวาคม 2549 นะคับ Wink

ตอบ ตอบ: 01/11/2005 9:10 am

ถ้าเกรดไม่ถึงในโครงการกระจายโอกาส ก็มาสมัครที่ มฉก. (บางพลี) ในรอบก่อน admission ไม่มีเกณฑ์ขั้นต่ำ สัมภาษณ์อย่างเดียว เริ่มรับสมัครตั้งแต่ 1 ก.พ. 49 คับ

ตอบ ตอบ: 01/11/2005 11:13 pm

ถามต่อสักนิดครับ ในการสมัครโครงการกระจายโอกาส ต้องเขียนประวัติส่วนตัว อีก1แผ่น A4 ด้วย ควรเขียนยังไงบ้างครับ

ตอบ ตอบ: 02/11/2005 10:18 am

ก็เขียนประวัติส่วนตัว แนะนำตัวเอง ผลงาน ทัศนคติ เป้าหมาย หรือสิ่งที่คิดว่าอ่านแล้วจะทำให้ตนเองน่าสนใจคับ Cool

ตอบ ตอบ: 05/11/2005 8:56 am

ผลตรวจร่างกายยื่นตอนสอบสัมภาษณ์ หรือว่าส่งพร้อมใบสมัครครับ

ตอบ ตอบ: 05/11/2005 4:04 pm

วันที่รายงานตัวคับ Very Happy

ตอบ ตอบ: 11/11/2005 9:03 am

ถ้าน้อง ju ไม่ผ่านสัมภาษณ์ รอบโครงการกระจายโอกาส ก็มสมัครรอบก่อนadmission ได้คับ Cool

สำหรับน้องดาว ไม่ต้องกลัวการสอบสัมภาษณ์คับ อาจารย์จะสอบถามความรู้ทั่วไปดูบุคลิกภาพ ถ้าสาขาภาษาจีน ก็จะถามเกี่ยวกับพื้นฐานภาษาจีนด้วยนะคับ Cool

ตอบ ตอบ: 16/11/2005 6:08 pm

ประวัติที่ให้แนบไปด้วย ให้เขียนเป็นเรียงความ หรือว่า เขียนแยกเป็นส่วนๆครับ
แล้วถ้าจะส่งใบสมัครที่มฉก.เอง ไปได้วันไหนบ้าง กี่โมง ครับ

ตอบ ตอบ: 23/11/2005 7:51 pm

น้องๆจ๋า.....พี่เรนนี่คิดถึงน้องๆสมาชิกของพี่เรนนี่ทุกคนเลยนะค่ะ Razz

มาตอบกันแบบสั้นๆกะทัดรัดนะค่ะ

น้อง champ มาส่งใบสมัครที่มหาวิทยาลัยก็ได้ค่ะ มาติดต่อที่ สำนักทะเบียนและประมวลผล อาคารอำนวยการ ชั้น 1 เวลา 09.00 - 15.00 น. นะค่ะ แต่ถ้ามาช่วงนี้พี่เรนนี่ไม่อยู่นะค่ะ

น้อง tle ถามว่าค่าลงทะเบียนจะเสียประมาณ 15,000 บาทค่ะ เรียนภาคฤดูร้อนก่อนนะค่ะ เปิดเรียนวันที่ 27 มี.ค.49 แล้วค่าใช้จ่ายของภาคการศึกษาที่ 1 ก็ประมาณ 20,000 - 30,000 บาท ขึ้นอยู่กับคณะสาขาวิชาที่น้องๆเลือกเรียนด้วยนะค่ะ

แล้วหากน้องๆยืนยันสิทธิ์ในโครงการกระจายโอกาสแล้ว มหาวิทยาลัยไม่ตัดสิทธิ์ ถ้าน้องๆจะไปสมัครรอบ admission ได้นะค่ะ

ไปจัดกระเป๋าไปอุดรก่อนนะค่ะ แล้วจะมาคุยกันใหม่เด่อค่ะ Laughing

แสดงการตอบก่อนนี้:
ตอบกระทู้ หน้า 1 จากทั้งหมด 2
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้