เข้าสู่ระบบ  
สมัครเรียน

ติดต่อสอบถาม
FACEBOOK

LINE
เลือกภาษา
เลือกรูปแบบภาษา:

Warning: preg_match(): Unknown modifier '2' in /home/regweb/admission/includes/counter.php on line 48 Warning: Cannot modify header information - headers already sent by (output started at /home/regweb/admission/themes/fourcolor/theme.php:187) in /home/regweb/admission/includes/sessions.php on line 291
แผนกรับนักศึกษา ม.หัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ: กระดานข่าว

Warning: Cannot modify header information - headers already sent by (output started at /home/regweb/admission/themes/fourcolor/theme.php:187) in /home/regweb/admission/includes/page_header.php on line 495 Admission Department of HCU :: ดูกระทู้ - สมัครสอบคณะเภสัช
Admission Department of HCU หน้ากระดานข่าวหลัก
สมัครสมาชิกค้นหาคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว กลุ่มผู้ใช้งานเข้าระบบ
ตอบกระทู้ หน้า 1 จากทั้งหมด 3
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
สมัครสอบคณะเภสัช
ผู้ส่ง ข้อความ
ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ตอบ ตอบ: 11/12/2005 8:53 pm

ถ้า GPA ของกลุ่มสาระใดไม่ถึงเกณฑ์ที่กำหนด ก็ไม่สามารถสมัครได้นะค่ะ

จะต้องไปสมัครรอบหลัง Admission หรือ รอบ Admission แทนนะค่ะ โดยนำคะแนน O-Net และ A-Net มายื่นนะค่ะ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ตอบ ตอบ: 18/12/2005 9:27 pm

สำหรับผู้ที่สนใจคณะเภสัชศาสตร์ ทั้งผู้ที่จบม.6 หรือจบปริญญาตรี มาแล้วนั้น จะต้องมีเกรดเฉลี่ย 2.75 ขึ้นไป ถึงจะมีสิทธิ์สมัครได้ค่ะ โดยมาสมัครรอบก่อน Admission จะต้อง[color=blue]สอบข้อเขียนและสอบสัมภาษณ์ด้วยค่ะ

ส่วนโครงการกระจายโอกาส เกรดเฉลี่ย 3.50 สอบสัมภาษณ์อย่างเดียวจ๊ะ ไม่ต้องสอบข้อเขียนแล้ว คัดเลือกโดยการสอบสัมภาษณ์อย่างเดียว ถ้าผ่านการคัดเลือกจะต้องรายงานตัวลงทะเบียนเรียนภาคฤดูร้อนด้วยค่ะ ประมาณ 15,000 บาท

คณะเภสัชศาสตร์ จะเรียน 5 ปีค่ะ ตลอดหลักสูตร ประมาณ 490,000 บาท ค่ะ[/color]

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ตอบ ตอบ: 20/12/2005 8:53 pm

ยังมีสิทธิ์ค่ะ

ตอบ ตอบ: 22/12/2005 1:10 pm

ต้องดูจำนวนผู้สมัครทั้งหมดก่อนคับ

ตอบ ตอบ: 23/12/2005 12:26 pm

ยังไม่มีคะแนนให้ใช้คับ
รับสมัคร 1 ก.พ. - 23 มี.ค. 49

คะแนนออก 1 เมษายน 49 นะคับ

ตอบ ตอบ: 24/12/2005 8:16 pm

หวัดดีค่ะ...น้องๆ

พี่เรนนี่ดีใจจริงๆเลย ที่น้องๆของพี่เรนนี่อยากเป็นเภสัชกรกันทั้งนั้นเลย แต่อย่างว่านะค่ะจำนวนผู้สมัครเยอะมาก แต่เราสามารถรับได้จำนวนจำกัด อยากให้น้อง ๆ ลองเลือกคณะอื่นสำรองไว้ด้วยนะค่ะ

สำหรับน้องที่จุฬาภรณ นครศรีธรรมราช พี่เรนนี่เคยไปแนะแนวที่โรงเรียนด้วยนะจำกันได้ป่าวจ๊ะ ส่วนใบสมัครเดี๋ยวพี่เรนนี่จัดส่งให้นะค่ะ หรือน้องๆไปรับได้ที่ ศูนย์รับสมัครภาคใต้ก็ได้นะค่ะ โรงเรียนหาดใหญ่บริหารธุรกิจสากล อ.หาดใหญ่ จ.สงขลานะค่ะ

ส่วนน้อง yakuzu_e จะสมัครคณะเภสัชศาสตร์สมัครได้ที่โครงการกระจายโอกาสนะค่ะ แต่ตอนนี้ปิดรับสมัครแล้ว ตอนนี้น้องคงต้องไปสมัครรอบก่อน Admission แทนนะค่ะ รับสมัคร 1 ก.พ. - 13 มี.ค. 49 ค่ะ สอบข้อเขียนวันที่ 15 มี.ค. 49 ค่ะ

ตอบ ตอบ: 25/12/2005 9:00 pm

สวัสดีค่ะ...น้องทาม

ถ้าเกรดเฉลี่ยผ่านเกณฑ์ที่กำหนดก็ได้สัมภาษณ์นะค่ะ

อย่าลืมนะเช็คชื่อวันที่ 5 ม.ค. 49 แล้วมาสัมภาษณ์วันที่ 21 ม.ค.49 ค่ะ

ตอบ ตอบ: 05/01/2006 1:26 pm

ประมาณ 40 คน คับ

ตอบ ตอบ: 05/01/2006 9:28 pm

วัสดีค่ะน้องๆ..ของพี่เรนนี่นะค่ะ

คำถามเยอะมากเลยเรื่องของการสัมภาษณ์และจำนวนรับของโครงการกระจายโอกาส น้องลองอ่านกระทู้อื่นนะค่ะ พี่เรนนี่ตอบไปเยอะแล้วจ้า Laughing

ส่วนผู้ที่จบ กศน.มา สามารถสมัครเรียนได้ค่ะแต่ จะได้เป็นบางคณะเท่านั้นนะค่ะ ถ้าเป็นคณะทางด้านวิทยาศาสตร์สุขภาพจะไม่ได้นะค่ะ

สำหรับกรณีของคุณเล็กนั้น ต้องดูก่อนว่าจบกศน.สายวิทย์หรือไม่นะค่ะ(ต้องเรียนวิทยาศาสตร์ 2 และ 3 พร้อมใบปฏิบัติงานในห้องแล็ปนะค่ะ) ถึงจะมีสิทธิ์สมัครคณะเภสัชศาสตร์ได้ค่ะ และต้องสำเรีจการศึกษามาเรียบร้อยแล้วค่ะ

ตอบ ตอบ: 08/01/2006 10:14 pm

โอะ..โอ๋...มากมายหลายคำถามเลย

สำหรับน้องที่สมัครโครงการกระจายโอกาส หรือ รอบก่อน admission สามารถไป admission ได้ค่ะ ม.หัวเฉียวไม่ส่งชื่อไปตัดสิทธิ์นะค่ะ

ส่วนการสอบข้อเขียนของคณะเภสัชศาสตร์นั้น สอบ 5 วิชานะค่ะ คือ ภาษาไทย สังคม ภาษาอังกฤษ คณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ (ฟิสิกส์ เคมี ชีววิทยา) ลักษณะข้อสอบก็เป็นแบบปรนัยนะค่ะ พื้นฐานของข้อสอบก็คือ ความรู้ตอนม.ปลายค่ะ

สำหรับใบสมัครสีเหลือง สามารถใช้ได้ทั้งรอบก่อน และรอบหลัง admission ค่ะ ถ้าสมัครรอบก่อน ก็กรอกเฉพาะ GPA กลุ่มสาระค่ะ ถ้าสมัครรอบหลัง ก็กรอก GPA ของกลุ่มสาระ และคะแนน O-Net และ A-Net ค่ะ

ในใบสมัครสามารถเลือกได้ 3 อันดับค่ะ น้องๆอาจเลือกคณะอื่นๆที่น้องๆอยากเรียนรองลงมาก็ได้นะค่ะ

แสดงการตอบก่อนนี้:
ตอบกระทู้ หน้า 1 จากทั้งหมด 3
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้